ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ: ਵੈਕਸੀਨ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਮਨੁੱਖੀ ਪਰੀਖਣ ਹੋਇਆ ਸ਼ੁਰੂ, 45 ਨੌਜਵਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਟੈਸਟ

ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਇੱਕ ਤਬਾਹੀ ਬਣਕੇ ਟੁੱਟ ਗਿਆ ਹੈ। WHO ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ 7000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕ ਆਪਣੀਆਂ ਜਾਨਾਂ ਗੁਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਵੀ 60 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਹੋਈ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਟੀਕੇ ਦੀ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।
ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਤੋਂ ਬਚਾਅ ਲਈ ਇਕ ਟੀਕੇ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਨੁੱਖੀ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਹੈ। ਸੀਏਟਲ ਦੀ ਇਕ 43 ਸਾਲਾ ਮਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਖੁਰਾਕ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵਿਕਸਤ ਟੀਕਾ ਹੈ। ਚੀਨ ਤੋਂ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 141 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਅਜੇ ਤਕ ਟੀਕਾ ਜਾਂ ਨਿਸ਼ਚਤ ਦਵਾਈ ਨਹੀਂ ਬਣੀ ਹੈ।
ਜੇ ਅਮਰੀਕਾ ਇਸ ਵਿਚ ਸਫਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਇਕ ਵੱਡੀ ਗੱਲ ਹੋਵੇਗੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਟੈਸਟ ਅਜੇ ਸਮਾਂ ਲਵੇਗਾ। ਇਸ ਪ੍ਰਯੋਗ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਆਗੂ ਡਾ. ਜੈਕਸਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਵਰਗੀ ਬਿਪਤਾ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਹਰ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਪਛਾਣ ਨਾ ਦੱਸਣ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ‘ਤੇ 45 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਪ੍ਰਯੋਗ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੱਖ ਵੱਖ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਟੀਕਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।


ਦਰਅਸਲ ਇਹ ਵੇਖਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਟੀਕੇ ਦਾ ਕੋਈ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਿੰਨ ਹੋਰ ਲਾਏ ਜਾਣਗੇ। ਇਨ੍ਹਾਂ 45 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੱਖਰਾ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਭ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸੀਐਟਲ ਦੇ ਰਿਸਰਚ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਵਿਖੇ 6 ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਦੀ ਸਖਤ ਮਿਹਨਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਟੀਕਾ ਔਰਤ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।
ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਟੀਕੇ ਦਾ ਮਨੁੱਖਾਂ ਉੱਤੇ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਟੈਸਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਟੀਕਾ ਰਿਕਾਰਡ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਚੀਨ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਿਆ ਸੀ। ਕੇਪੀਡਬਲਯੂ ਰਿਸਰਚ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਇਸ ਟੀਕੇ ਨੂੰ ਵਿਕਸਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲਗਾਤਾਰ ਕੋਸ਼ਿਸ ਕਰ ਰਹੇ ਸੀ। ਹੁਣ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਇਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਮਨੁੱਖਾਂ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

  • 295
  •  
  •  
  •  
  •