ਭਾਰਤੀ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸਿਆਸਤਦਾਨਾਂ ਨੂੰ ਭਰਮਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼

ਗਲੋਬਲ ਨਿਊਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਸਰਕਾਰੀ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਅਨੁਸਾਰ, ਭਾਰਤੀ ਖੁਫੀਆ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸਿਆਸਤਦਾਨਾਂ ਨੂੰ “ਗੁਪਤ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ” ਕਰਨ ਲਈ ਪੈਸੇ ਅਤੇ ਗੁਮਰਾਹਕੁੰਨ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ।
ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ੱਕ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਦੋ ਮੁੱਖ ਖੁਫੀਆ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਿਆਸਤਦਾਨਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਸੀ।

ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਰਾਅ ਅਤੇ ਆਈਬੀ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ਤੇ ਇਸ ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਸਨ ਜੋ ਕਿ ਸਾਲ 2009 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ।
ਜਨਤਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰੀ ਬਿਲ ਬਲੇਅਰ ਦੇ ਦਫ਼ਤਰ ਨੇ ਇਸ ਕੇਸ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਟਿੱਪਣੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਉਦੋਂ ਚਿੰਤਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਅਸਥਿਰ ਵਿਵਹਾਰ ਦਿਖਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦਖਲ ਦੇਣਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।

ਕਥਿਤ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਪ੍ਰਭਾਵ ਕਾਰਵਾਈ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਫੈਡਰਲ ਕੋਰਟ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਵਿੱਚ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਖੁਫ਼ੀਆ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਜਾਸੂਸੀ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਸੀ
ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਵਿਚ ਸਿਰਫ “ਏ.ਬੀ.” ਵਜੋਂ ਪਛਾਣਿਆ, ਉਹ ਆਦਮੀ ਇਕ ਅਣਜਾਣ ਭਾਰਤੀ ਅਖਬਾਰ ਦਾ ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ ਹੈ। ਉਸ ਦੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਬੇਟਾ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਨਾਗਰਿਕ ਹਨ।

ਉਹ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ਤੇ ਛੇ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ 25 ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਾਰ ਭਾਰਤੀ ਖੁਫੀਆ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ, ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਮਈ 2015 ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ਕਨੇਡਾ ਦੇ ਦੌਰੇ ਤੋਂ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਇਹੋ ਜਿਹੀਆਂ ਸਰਗਮੀਆਂ ‘ਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਖੁਫੀਆ ਏਜੰਸੀ ਨਾਲ ਹੀ ਮਿਲਿਆ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਸੰਪਾਦਕ ਹੈ।

  • 391
  •  
  •  
  •  
  •