ਉੱਤਰ ਭਾਰਤ ਅੰਦਰ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ 20 ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ: ਨਾਸਾ

ਲਾਕਡਾਉਨ ਦੌਰਾਨ ਬਾਅਦ ਵਾਤਾਵਰਣ ਵਿੱਚ ਹੈਰਾਨਕੁਨ ਸੁਧਾਰ ਦਿਖ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਯੂਐਸ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨਾਸਾ ਦੇ ਤਾਜ਼ਾ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਅੰਕੜਿਆਂ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਿਨਾਂ ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ 20 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਭ ਤੋਂ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ’ਤੇ ਹੈ। ਨਾਸਾ ਨੇ ਇਸਦੇ ਲਈ ਮਾਹੌਲ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਐਰੋਸੋਲਾਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ, ਫਿਰ ਤਾਜ਼ਾ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ 2016 ਅਤੇ 2019 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਲਈਆਂ ਗਈਆਂ ਫੋਟੋਆਂ ਨਾਲ ਕੀਤੀ। ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ 25 ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਹੈ, ਇਸਦਾ ਦੂਜਾ ਪੜਾਅ 3 ਮਈ ਤੱਕ ਹੈ।

ਨਾਸਾ ਵਿਖੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਜ਼ ਸਪੇਸ ਰਿਸਰਚ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ (ਯੂਐਸਆਰਏ) ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਪਵਨ ਗੁਪਤਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜਿੰਦਾਬੰਦੀ ਕਾਰਨ ਮਾਹੌਲ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਵੇਖੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਉੱਤਰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਉਪਰਲੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਵੀ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦਾ ਇੰਨਾ ਨੀਵਾਂ ਪੱਧਰ ਨਹੀਂ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਜਿੰਦਾਬੰਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 27 ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਕੁਝ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਪਿਆ। ਇਹ ਹਵਾ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਐਰੋਸੋਲ ਨੂੰ ਹੇਠਾਂ ਲੈ ਆਇਆ। ਇਹ ਤਰਲ ਅਤੇ ਘੋਲ ਨਾਲ ਬਣੇ ਸੂਖਮ ਕਣ ਹਨ, ਜੋ ਫੇਫੜਿਆਂ ਅਤੇ ਦਿਲ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਐਰੋਸੋਲ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵਿਜੀਵੀਲਟੀ ਘੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਦੱਖਣੀ ਅਤੇ ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਸਹਾਇਕ ਸੱਕਤਰ, ਐਲੀਸ ਜੀ. ਵੇਲਜ਼ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ, “ਨਾਸਾ ਦੁਆਰਾ ਲਈ ਗਈ ਇਹ ਫੋਟੋਆਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 20 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦਰਸਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ।” ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਟ੍ਰੈਫਿਕ ਦੁਬਾਰਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਸਾਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਹਵਾ ਲਈ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਨਾਸਾ ਦੇ ਟੈਰਾ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਨੇ ਐਰੋਸੋਲ ਆਪਟੀਕਲ ਡੂੰਘਾਈ (ਏਓਡੀ) ਦੀ ਤੁਲਨਾ 2016-2019 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਲਈਆਂ ਫੋਟੋਆਂ ਨਾਲ ਕੀਤੀ। ਏਓਡੀ ਇਹ ਵੇਖਣ ਲਈ ਡੇਟਾ ਇਕੱਠਾ ਕਰਦੇ ਵੇਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਏਅਰਬੀਐਨਬੀ ਕਣਾਂ ਤੋਂ ਕਿੰਨੀ ਰੋਸ਼ਨੀ ਪ੍ਰਤੀਬਿੰਬਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਐਰੋਸੋਲਸ ਸਤਹ ਦੇ ਆਸ ਪਾਸ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਏਓਡੀ 1 ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਕ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਗੰਭੀਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੇ ਏਓਡੀ 0.1 ਤੇ ਹੈ ਤਾਂ ਵਾਤਾਵਰਣ ਸਾਫ਼ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

  • 88
  •  
  •  
  •  
  •