ਭਾਰਤ ਅੰਦਰ 2021 ਵਿਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਆਉਣਗੇ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ 2.87 ਲੱਖ ਕੇਸ: ਐੱਮ.ਆਈ.ਟੀ.

ਮੈਸੇਚਿਉਸੇਟਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਖੋਜ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਭੈੜਾ ਪੜਾਅ ਅਜੇ ਆਉਣਾ ਬਾਕੀ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਜਾਂ ਦਵਾਈ ਦੇ ਬਿਨਾਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿਚ ਵੀ ਵੱਡਾ ਉਛਾਲ ਵੇਖ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਖੋਜ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 2021 ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ, ਭਾਰਤ ਹਰ ਰੋਜ਼ 2.87 ਲੱਖ ਕੇਸਾਂ ਨਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਦੇਸ਼ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਐੱਮ.ਆਈ.ਟੀ. ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਹਾਜਰ ਰਹਿਮਾਨਦਾਦ ਅਤੇ ਜਾਨ ਸਟਰਮੈਨ, ਪੀ.ਐੱਚ.ਡੀ. ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵਲੋਂ ਯਾਂਗ ਲਿਮ ਨੇ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਚੋਟੀ ਦੇ 10 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦਰ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਅੰਦਾਜਾ ਲਗਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਸਾਲ 2021 ਦੀਆਂ ਸਰਦੀਆਂ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 2.87 ਲੱਖ ਨਵੇਂ ਮਾਮਲੇ ਆ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਮਰੀਕਾ, ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ, ਈਰਾਨ, ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ, ਬ੍ਰੀਟੇਨ, ਨਾਈਜੀਰੀਆ, ਤੁਰਕੀ, ਫ਼ਰਾਂਸ ਅਤੇ ਜਰਮਨੀ ਦਾ ਸਥਾਨ ਹੋਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਸਿਰਫ ਸੰਭਾਵਿਤ ਖਤਰੇ ਨੂੰ ਦਰਸ਼ਾਉਂਦਾ ਹੈ ਨਾ ਕਿ ਭਵਿੱਖ ‘ਚ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਖਤੀ ਨਾਲ ਜਾਂਚ ਅਤੇ ਪੀੜਤਾਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਣ ਨਾਲ ਭਵਿੱਖ ‘ਚ ਮਾਮਲੇ ਵਧਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਘੱਟ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 2021 ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਟੀਕਾ ਨਹੀਂ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋਣ ਦੀ ਹਾਲਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹੈ। ਐਮਆਈਟੀ ਦੁਆਰਾ ਇਹ ਖੋਜ 84 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੈ, ਜਿਹੜੀ ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦਾ 60 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ (4.75 ਅਰਬ ਲੋਕ) ਰੱਖਦੀ ਹੈ।

  • 74
  •  
  •  
  •  
  •