WHO ਨੇ ਕਿਹਾ- 2021 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਵੈਕਸੀਨ ਬਣਨ ਦੀ ਕੋਈ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ

ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਨੇ ਰੂਸ, ਚੀਨ, ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿਚ ਵੱਖ ਵੱਖ ਪੜਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਜਾਰੀ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕੇ (ਕੋਵਿਡ -19 ਟੀਕੇ) ਦੇ ਟ੍ਰਾਇਲ ‘ਤੇ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਸਪਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। WHO ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਯਾਨੀ 2021 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਟੀਕਾ ਬਣਨ ਦੀ ਕੋਈ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ ਹੈ। WHO ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਟੀਕਾ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਤੱਕ ਉਪਲਬਧ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਵੰਡ ਵਿਚ ਵਧੇਰਾ ਸਮਾਂ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ।

WHO ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਮਾਈਕ ਰਿਆਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਟੀਕਾ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲ ਰਹੀ ਸੀ, ਪਰ 2021 ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਦੀ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ। ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਟੀਕੇ ਦੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਵਿਚ ਕੋਈ ਕਮੀ ਨਾ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ। ਭਾਵੇਂ ਕਿ ਟੀਕਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਗਤੀ ਥੋੜੀ ਜਿਹੀ ਹੌਲੀ ਹੋ ਜਾਵੇ। ਰਿਆਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਵਿਚ ਝਾਤੀ ਮਾਰਨ ਦੀ ਹਿੰਮਤ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਅੱਖਾਂ ਮਿਲਾਉਣ ਦੀ ਹਿੰਮਤ ਵੀ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਟੀਕਾ ਦੇਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਸਾਨੂੰ ਇਹ ਨਿਸ਼ਚਤ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਟੀਕੇ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਹਰ ਸੰਭਵ ਸਾਵਧਾਨੀਆਂ ਅਪਨਾਵਾਂਗੇ। ਅਸੀਂ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਥੋੜਾ ਘੱਟ ਸਮਾਂ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਾਂ, ਪਰ ਅਸਲ ਵਿਚ, ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹਿੱਸੇ ਵਿਚ, ਅਸੀਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਟੀਕੇ ਲਗਾਉਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵਾਂਗੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਈ ਸੰਭਾਵਿਤ ਟੀਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ ਦੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿਚ ਹਨ ਅਤੇ ਕੋਈ ਵੀ ਟੀਕਾ ਅਜੇ ਤੱਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਜਾਂ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

  • 58
  •  
  •  
  •  
  •