ਕੋਰੋਨਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਮੁਲਕਾਂ ਵਿਚ ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੌਰਾਨ ਆਵਾਜ਼ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ‘ਚ ਆਈ 50 ਫੀਸਦੀ ਗਿਰਾਵਟ

ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਕਾਰਨ ਹੋਈ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਕਾਰਨ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰਗਰਮੀਆਂ ਰੁਕ ਗਈਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਇੰਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰੁਕਣ ਨਾਲ ਧਰਤੀ ਨੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਦੇ ਦੌਰ ਦਾ ਆਨੰਦ ਮਾਣਿਆ ਜੋ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਸੀ। । ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਭੂਚਾਲ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਤੋਂ ਆਵਾਜ਼ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਦੇ ਸਬੂਤ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਅਸਧਾਰਨ ਚੁੱਪ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਨਕਸ਼ੇ ਵਿਚ, ਚੁੱਪ ਨੂੰ ਇਕ ਲਹਿਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਜੋ ਚੀਨ ਤੋਂ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵੱਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਭੂਚਾਲ ਦਾ ਨਕਸ਼ਾ ਟ੍ਰੈਫਿਕ, ਉਦਯੋਗਾਂ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮਨੁੱਖੀ ਇਕੱਠਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਆਵਾਜ਼ ਨੂੰ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਲਈ, ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ 117 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲੇ 268 ਭੂਚਾਲ ਸੈਂਸਰਾਂ ਦੇ ਨੈੱਟਵਰਕ ਤੋਂ ਡਾਟਾ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤਾ।

ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਉੱਚ ਤੀਬਰਤਾ ਵਾਲੀਆਂ ਆਵਾਜ਼ਾਂ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਘਟ ਗਈਆਂ। ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਗਿਰਾਵਟ ਨਿਊਯਾਰਕ ਅਤੇ ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਵਿੱਚ ਦੇਖੀ ਗਈ। ਸਕੂਲ, ਕਾਲਜਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਭੂਚਾਲ ਦੀ ਰਿਕਾਰਡਿੰਗ ਘੱਟ ਸੀ। ਇਹ ਗਿਰਾਵਟ ਛੁੱਟੀਆਂ ਦੌਰਾਨ ਦੇਖੀ ਗਈ ਚੀਜ਼ ਨਾਲੋਂ 20 ਫ਼ੀਸਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ।
ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਲੇਖਕ ਥਾਮਸ ਲੇਕੋਕ ਨੇ ਕਿਹਾ, ” ਅਜਿਹੀ ਚੁੱਪ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਵੇਖੀ ਗਈ।”

  • 30
  •  
  •  
  •  
  •