ਅਮਰੀਕੀ ਅਖ਼ਬਾਰ ਵੱਲੋਂ ਫੇਸਬੁੱਕ-ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਮਿਲੇ ਹੋਣ ਦਾ ਖ਼ੁਲਾਸਾ

ਭਾਰਤੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ‘ਚ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਨੀਤੀ ਬਾਰੇ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਪ੍ਰਸ਼ਨਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਕੁਝ ਹੋਰ ਨਵੀਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਅਖਬਾਰ ਵਾਲ ਸਟਰੀਟ ਜਰਨਲ ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕੁੱਝ ਅਹਿਮ ਦਾਅਵੇ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਇਹ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨੇ ਤੀਹ ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨੀ ਸਖਤ ਮਿਹਨਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੋਣ ‘ਚ ਕਾਂਗਰਸ ਦੀ ਹਾਰ ਨੂੰ ਮੁਕਤੀ ਦੱਸਦਿਆਂ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ। ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਇੰਡੀਆ ਪਬਲਿਕ ਪਾਲਿਸੀ ਹੈੱਡ ਵੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਵਾਲ ਸਟ੍ਰੀਟ ਜਰਨਲ ਨੇ ਖ਼ੁਦ ਆਪਣੀ ਖ਼ਬਰ ਵਿਚ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦੇ ਨਫ਼ਰਤ ਭਰੇ ਭਾਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਦੋਹਰੇ ਮਾਪਦੰਡ ਅਪਣਾਏ ਹਨ।

ਇਹ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਅਜਿਹੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦੇ ਨਫ਼ਰਤ ਭਰੇ ਭਾਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਦਾਅਵੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਨੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਭਾਰ ਫੜ ਲਿਆ। ਇਸ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ’ ਤੇ ਪੱਤਰ ਵੀ ਲਿਖੇ ਗਏ ਹਨ। ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਾਇਆ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਵਟਸਐਪ ‘ਤੇ ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਆਰ.ਐਸ.ਐਸ ਦਾ ਕਬਜ਼ਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਝੂਠੀ ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਤੇ ਨਫ਼ਰਤ ਫੈਲਾਉਣ ਲਈ ਵਰਤਦੇ ਹਨ।

ਵਿਵਾਦ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਹੁਣ ਵਾਲ ਸਟ੍ਰੀਟ ਜਰਨਲ ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖੀ ਇੱਕ ਹੋਰ ਪੋਸਟ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਨਵੀਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨੇ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਕਾਂਗਰਸ ਦੀ ਹਾਰ ‘ਤੇ ਲਿਖਿਆ,“ ਆਖਿਰਕਾਰ, ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਤੀਹ ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਜ਼ਮੀਨੀ ਕੰਮਾਂ ਦੁਆਰਾ ਰਾਜ ਸਮਾਜਵਾਦ ਤੋਂ ਆਜ਼ਾਦੀ ਮਿਲੀ। ” ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੂੰ ਜਿੱਤ ਲਈ ਮਜ਼ਬੂਤ​ਆਦਮੀ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ। ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਦੀਆਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਪੋਸਟਾਂ 2012 ਤੋਂ 2014 ਤੱਕ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਹੋਈਆਂ ਹਨ, ਜਿਹੜੀਆਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਟੀਮ ਦੇ ਸਮੂਹ ਨੂੰ ਭੇਜੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ। ਕੁੱਝ ਫੇਸਬੁੱਕ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨੇ ਜੋ ਗੱਲਾਂ ਕਹੀਆਂ ਸਨ, ਉਹ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਦੀ ਨੀਤੀ ਦੇ ਉਲਟ ਸਨ।

ਇਸੇ ਨੀਤੀ ਤਹਿਤ ਫੇਸਬੁੱਕ ਵੱਲੋਂ ਪੰਜਾਬੀ ਸਮੇਤ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਖੇਤਰੀ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦਾ ਹਿੰਦੀਕਰਨ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਰਵੀ ਸ਼ੰਕਰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਮਾਰਕ ਜ਼ੁਕਰਬਰਗ ਨੂੰ ਲਿਖੀ ਚਿੱਠੀ
ਕੇਂਦਰੀ ਆਈ.ਟੀ. ਮੰਤਰੀ ਰਵੀ ਸ਼ੰਕਰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਸੀ.ਈ.ਓ. ਮਾਰਕ ਜ਼ੁਕਰਬਰਗ ਨੂੰ ਚਿੱਠੀ ਲਿਖੀ ਹੈ। ਇਹ ਪੱਤਰ ਇਸ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਦੇ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਭਾਜਪਾ ਪ੍ਰਤੀ ਪੱਖਪਾਤੀ ਹੋਣ ਦੇ ਵਾਰੇ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਇਕ ਭੜਕਾਊ ਵਿਵਾਦ ਦੌਰਾਨ ਆਇਆ ਹੈ। ਜਿਸ ‘ਚ ਪ੍ਰਸਾਦ ਬਿਲਕੁਲ ਉਲਟੇ ਦਾਅਵੇ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਲ 2019 ‘ਚ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਇੰਡੀਆ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਨੇ ਦੱਖਣਪੰਥੀ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਦੇ ਸਮਰਥਕਾਂ ਦੇ ਪੇਜ਼ ਡਲੀਟ ਕਰ ਦਿੱਤੇ | ਇਹ ਹੀ ਨਹੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਹੁੰਚ ਵੀ ਘੱਟ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ‘ਚ ਕਈ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਇਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰਾਜਨੀਤਕ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਦੇ ਸਮਰਥਕ ਹਨ। ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਅਤੇ ਸੀਨੀਅਰ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਪ੍ਰਤੀ ਅਪਸ਼ਬਦ ਬੋਲਦੇ ਹਨ।

  • 331
  •  
  •  
  •  
  •