ਚੀਨ ਨੇ ਲਦਾਖ਼ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਸੀ ਘੁਸਪੈਠ: ਰਿਪੋਰਟ

ਚੀਨ ਦੀ ਪੀਪਲਜ਼ ਲਿਬਰੇਸ਼ਨ ਆਰਮੀ (ਪੀ.ਐਲ.ਏ.) ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿਚ ਕਈ ਵਾਰ ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਸਿੱਕਮ ਅਤੇ ਉਤਰਾਖੰਡ ਦੇ ਕਈ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਅਸਲ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕੀਤੀ ਹੈ।
ਇੱਕ ਅਣਜਾਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਚੀਨ ਸਿਰਫ ਪੂਰਬੀ ਲੱਦਾਖ ਤੱਕ ਹੀ ਸੀਮਿਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ‘ਇਕ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ, ਪੀਐਲਏ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੱਕ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਕੇ ਆ ਚੁੱਕਾ ਹੈ।’

ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਹੀ ਇਸ ਝਗੜੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੋਵੇਂ ਧਿਰਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ। 15 ਜੂਨ ਨੂੰ ਪੂਰਬੀ ਲੱਦਾਖ ਵਿਚ ਇਕ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿਚ ਇਕ ਕਮਾਂਡਿੰਗ ਅਫ਼ਸਰ ਸਮੇਤ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 20 ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਾ ਦੇ ਜਵਾਨ ਮਾਰੇ ਗਏ ਅਤੇ 80 ਜ਼ਖ਼ਮੀ ਹੋ ਗਏ ਸਨ।
ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਟਾਈਮਜ਼ ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਇੱਕ ਅਣਜਾਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪੀਐਲਏ ਸੈਨਿਕ ਜੁਲਾਈ ਵਿਚ ਦੋ ਵਾਰ ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। “ਚੀਨੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਅੰਜਾਵ ਵਿਚ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 26 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ‘ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਘੁਸਪੈਠ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਸ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਅੱਧ ਵਿਚ “ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਚਾਰ ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਡੇਰਾ ਲਾਇਆ”।

ਦੂਜੀ ਘਟਨਾ ਵਿਚ ਵੀ, ਅੰਜਾਵ ਵਿਚ ਹੀ, ਪੀ.ਐਲ.ਏ. ਨੇ ਅਰੁਣਾਚਲ ਦੇ ਹਾਦੀਗਰਾ ਪਾਸ ਰਾਹੀਂ ਉਲੰਘਣਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਭਾਰਤ ਅੰਦਰ ਘੁਸਪੈਠ ਕੀਤੀ ਕੁੱਝ ਨਿਸ਼ਾਨ ਛੱਡ ਕੇ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਗਏ।
ਇੱਕ ਹੋਰ ਘਟਨਾ ਬਾਰੇ ਸੰਖੇਪ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਗਸਤ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਪੂਰਬੀ ਸਿੱਕਮ ਦੇ ਜੈਲੇਪ ਲਾ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਇੱਕ ਹੋਰ ਘਟਨਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਪੀਐਲਏ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਇਲਾਕੇ ਦੀ ਕਿਸੇ ਉੱਚ ਭੂਮੀ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੇ ਜਵਾਨਾਂ’ ਤੇ ਪੱਥਰ ਸੁੱਟੇ ਸਨ।
ਪੀ.ਐਲ.ਏ. ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਨੂੰ ਉੱਤਰਾਖੰਡ ਦੇ ਤੰਜੁਨ ਲਾ ਪਾਸ ਵਿੱਚ “ਇਸ ਸਾਲ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਅਗਸਤ ਦੇ ਮੱਧ ਵਿੱਚ” ਵਿੱਚ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਨੇ ਚੀਨ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀਆਂ ਕਈ ਉਲੰਘਣਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਟਿੱਪਣੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ।
ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੀਐਲਏ ਦੇ ਜਵਾਨਾਂ ਨੇ “ਐਲਏਸੀ ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਡੇ ਅੱਗੇ ਦੇ ਟਿਕਾਣਿਆਂ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ।”

  • 96
  •  
  •  
  •  
  •