ਆਰਐਸਐਸ ਦੇ ਥਿੰਕ ਟੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਬਣਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ

ਮੂਲ ਲੇਖਕ- ਹੇਮ ਰਾਜ ਜੈਨ
ਅਨੁਵਾਦ- ਕੇ.ਅੇਸ.ਚੱਠਾ

ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਨਹੀਂ ਬਣ ਸਕਿਆ ਪਰ ਹੁਣ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਲਈ ਚੀਨੀ ਮਦਦ (ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ) ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਲਿਆਏਗੀ। ਇੱਕ ਆਮ ਧਾਰਨਾ ਹੈ ਕਿ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੇ (ਸਿੱਖਾਂ ਲਈ ਸੁਤੰਤਰ ਦੇਸ਼) ਕਾਰਕੁੰਨ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਕਨੇਡਾ ਅਤੇ ਯੂਕੇ ਤੋਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਹੁਣ ਉਹ ਯੂਐਸਏ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਰਗਰਮ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਜ਼ਾਹਰ ਹੈ।

ਲੇਖਕ- ਹੇਮ ਰਾਜ ਜੈਨ

ਜਿੱਥੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਿੱਖ ਆਗੂ ਡਾ: ਅਮਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਨਿਯੂਯਾਰਕ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਧਾਰਮਿਕ ਇਕੱਠ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਜਾਇਜ਼ਾ ਲੈਂਦਿਆਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹੁਣ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਬਣਨ ਦੇ ਆਸਾਰ ਪੈਦਾ ਹੋ ਗਏ ਨੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਸੈਨਿਕ ਰੁਕਾਵਟਾਂ (ਜਿਥੇ ਚੀਨ ਨੇ ਅਪ੍ਰੈਲ 2020 ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ) ਅਤੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਸਾਕਾਰ ਕਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਦੱਸਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਇਕੱਠ ਵਿੱਚ ਉਸ ਨੇ ਨਾਅਰਾ ਲਾਇਆ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਤੋਂ ਆਈ ਆਵਾਜ਼ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਖਾਲਿਸਤਾਨ” [ਅਕਾਲ ਤਖਤ (ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਕੰਪਲੈਕਸ ਅਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿੱਚ) ਇਸ ਨਾਅਰੇ ਤੋਂ ਭਾਵ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਤੋਂ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਕਰਾਉਣ ਦਾ ਸੱਦਾ ਆਇਆ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ‘ਜੂਨ 1984 ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਬਲਿਊ ਸਟਾਰ’ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਨੇ ਢਾਹਿਆ ਸੀ। ਜਿਸਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਅਕਤੂਬਰ 1984 ਵਿਚ ਤਤਕਾਲੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਇੰਦਰਾ ਗਾਂਧੀ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ਜਿਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਨਿਰਦੋਸ਼ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਕਤਲੇਆਮ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਨਿੋਯੂਯਾਰਕ ਵਿਖੇ ਸਿੱਖ ਇਕੱਠ ਦੇ ਵਿੱਚ ਯਾਦ ਦਿਵਾਇਆ]।

ਡਾ. ਅਮਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ

ਇਸ ਭਾਸ਼ਣ ਦੌਰਾਨ ਡਾ. ਅਮਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਇਸ ਇਕੱਠ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਰਾਜ ਬਾਰੇ (ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਰ) ਦੇ ਰਾਜ ਬਾਰੇ ਯਾਦ ਦਿਵਾਇਆ ਜੋ ਕਿ ਅਸਲ ਵਿਚ ਪੂਰੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ (ਬਲੋਚਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ), ਸਮੁੱਚੇ ਸੰਯੁਕਤ-ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ, ਦੱਖਣ ਵਿਚ ਸਤਲੁਜ ਦਰਿਆ ਤਕ ਅਤੇ ਪੂਰਬ ਵਿਚ ਤਿੱਬਤ (ਮੌਜੂਦਾ ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਸਮੇਤ) ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਸਿੰਘ ਨੇ ਖੈਬਰ ਪਾਸ ਤੋਂ ਤਿੱਬਤ, ਸ਼ਿਕਾਰਪੁਰ ਸਿੰਧ ਤੋਂ ਸਤਲੁਜ ਦਰਿਆ ਦੇ ਕੰਢੇ ਤੱਕ ਜਾਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ।

ਮੁੱਢਲੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਲਹਿਰ ਦਾ ਕੋਈ ਨਤੀਜਾ ਨਹੀਂ ਨਿਕਲਿਆ ਸੀ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਤਿੱਬਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਲਹਿਰ (ਭਾਰਤ ਦੀ ਐਚਪੀ ਵਿਚ ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਵਿਖੇ ਤਿੱਬਤੀਆਂ ਦੀ ਆਪਣੀ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ) ਜਾਂ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਡੀ.ਸੀ. ਯੂਐਸਏ (ਜਿੱਥੇ ਇਸ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਲੇਖ 25 ਅਨੁਸਾਰ- ‘ਸੰਸਦ ਸਰਕਾਰ ਮਤਲਬ ਜਾਲਾਵਤਨ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਯੁੱਧ ਲਈ ਤਿਆਰੀ ਕਰਨ ਅਤੇ ਰਾਜ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਲਈ, ਜੰਗ ਛੇੜਨ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਸਮਝੌਤੇ ਕਰਨ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ)। ) ਇਸ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਲਹਿਰ ਦਾ ਵੀ ਦਾਅਵਾ ਸੁਤੰਤਰ ਦੇਸ਼ ਖਾਲਿਸਤਾਨ (ਅਜੋਕੇ ਭਾਰਤੀ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ) ਵਿਚ ਕੋਈ ਇਲਾਕਾ ਨਹੀਂ ਸੀ ( ਜਿਵੇਂ ਤਿੱਬਤੀਆਂ ਨੂੰ ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਵਿੱਚ ਜਲਾਵਤਨ ਸਰਕਾਰ ਚਲਾਉਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ)। ਇਸ ਲਈ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੇ ਸੁਤੰਤਰਤਾ ਅੰਦੋਲਨ ਨੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।

ਪਰ ਹੁਣ ਸਥਿਤੀ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਸੰਕਟ ਕਾਰਨ ਬਦਲ ਗਈ ਹੈ ਜਿਥੇ ਤਿੱਬਤੀ ਲੋਕਾਂ (ਜੋ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਨਹੀਂ ਹਨ) ਦੀ ਮਿਲਟਰੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੀਨ ਵਿਰੁੱਧ ਵਰਤੋਂ ਨੇ ਚੀਨ ਨੂੰ ਅਧਿਕਾਰ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਹੈ (ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਚਾਰਟਰ ਦੀ ਧਾਰਾ 51 ਅਧੀਨ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਤਹਿਤ ਅਤੇ ਉਹ ਵੀ ਚੀਨ ਦੇ ਨਾਲ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿਚ ਵੀਟੋ ਪਾਵਰ) ਭਾਰਤ ਉੱਤੇ ਮਿਲਟਰੀ ਹਮਲਾ ਕਰਨ ਦਾ ਹਰ ਅਧਿਕਾਰ, ਖ਼ਾਸਕਰ ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਤੋਂ ਤਿੱਬਤੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜੜ ਤੋਂ ਉਖਾੜ ਸੁੱਟਣ ਅਤੇ ਅਤੇ ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਦੇ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਚੀਨ ਦੇ ਕਬਜ਼ੇ ਹੇਠ ਅਤੇ ਕਬਜ਼ੇ ਵਿਚ ਲੈਣ ਦਾ।

ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉੱਪਰ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਚੀਨ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਤਿੰਨ ਪਾਸਿਆਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇੰਟਰ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਕ ਚੀਨ ਤੋਂ, ਦੂਜਾ ਲੱਦਾਖ ਦਾ ਅਤੇ ਤੀਜਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦਾ ਜਿਹੜਾ ਕਿ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦਾ ਕਠੂਆ ਖੇਤਰ ੫੦ ਮੀਲ ਦੀ ਦੂਰੀ ਤੇ ਹੈ ਅਤੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਭਰ ਵਿਚ ਹੈ ਜੋ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦਾ ਭਰੋਸਾ ਮਿਲਣ’ ਤੇ ਖੁਸ਼ੀ-ਖੁਸ਼ੀ ਚੀਨ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨਗੇ।

ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਚਾਰਟਰ ਦੇ ਆਰਟੀਕਲ 51ਵਾ part ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵਰਤਮਾਨ ਚਾਰਟਰ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਜਾਂ ਸਮੂਹਿਕ ਆਤਮ ਰੱਖਿਆ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਤਹਿਤ “ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕੋਈ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਹਮਲਾ ਹੋਣ ਤੱਕ, ਮੌਜੂਦਾ ਚਾਰਟਰ ਵਿਚ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਜਾਂ ਸਮੂਹਿਕ ਸਵੈ-ਰੱਖਿਆ ਦੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਅਧਿਕਾਰ ਨੂੰ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਾਏਗਾ, ਜਦੋਂ ਤਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਨੇ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਲਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਉਪਾਅ ਹੈ।
ਇਸਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰਨ ਲਈ ਲਈ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲੈਣ ਲਈ ‘ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਜਾਂ ਸਮੂਹਕ ਸਵੈ-ਰੱਖਿਆ’ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਚੀਨ ਦਾ ਪੂਰਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਲਈ ਚੀਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਭਰੋਸਾ ਦਿਵਾਉਣਾ ਪਵੇਗਾ (ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਨੂੰ) ਕਿ ਉਹ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨਗੇ (ਇਸ ਵਿੱਚ ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਵੀ) ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 650 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾਈ x ਦਾ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ 115 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਐਵਰੇਜ ਉੱਚਾਈ ਹੋਵੇਗੀ (ਲਗਭਗ 75,000 ਸਕੇਅਰ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੇ ) ਜਿਸ ਵਿਚ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ, ਗੁਰੂਦਾਸਪੁਰ, ਪਠਾਨਕੋਟ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਦੇ ਹੁਸ਼ਿਆਰਪੁਰ ਦੇ ਉਪਰਲੇ ਹਿੱਸੇ ਅਤੇ ਕਾਂਗੜਾ, ਚੰਬਾ, ਲਾਹੌਲ ਸਪਿਤੀ ਅਤੇ ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਰਾਜ ਤੋਂ ਕੁੱਲੂ ਦਾ ਉਪਰਲਾ ਹਿੱਸਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੇ।

ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦਾ ਇਹ 75,000 ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਖੇਤਰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਨਾਲ ਸੰਯੁਕਤ-ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਖੇਤਰ ਦੇ ਲਗਭਗ ਬਰਾਬਰ ਹੋਵੇਗਾ (ਸੰਯੁਕਤ-ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦਾ ਕੁੱਲ ਖੇਤਰਫਲ ਤਕਰੀਬਨ 2,22,236 ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚੋਂ 78,114 ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ 37,555 ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਚੀਨ ਦੇ ਅਧੀਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, 5,180 ਵਰਗ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੁਆਰਾ ਚੀਨ ਨੂੰ ਸੌਂਪਿਆ ਗਿਆ ਸੀ)।

ਇਸ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਚੀਨ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਲਈ ਅੱਠ ਵੱਡੇ ਫਾਇਦੇ / ਸਹੂਲਤਾਂ ਹੋਣਗੀਆਂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਘਾਟੀ ਅਤੇ ਜੰਮੂ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਫਿਰਕੂ ਭੜਕਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਬਾਰੇ ਚੀਨ ਦੀ ਇਕ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ:

(1) ਇਹ ਛੋਟਾ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਇਲਾਕਾ ਦਿਖਾਵੇਗਾ ਜਿਸ ਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸੁਤੰਤਰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਦਾਅਵੇ ਕੀਤੇ ਸਨ। ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਾਕੀ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਲਹਿਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਨਾਲ ਫੈਲਾਉਣ ਲਈ ਇਕ ਪੈਰ ਪਸਾਰਨ ਨੂੰ ਜਗ੍ਹਾ ਮਿਲ ਜਾਵੇਗੀ
(2) ਇਹ ਮਿੰਨੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਜਾਇਜ਼ਤਾ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਮਿਲੇਗੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਇਲਾਕਾ 18 ਵੀਂ ਅਤੇ 19 ਵੀਂ ਸਦੀ ਦੇ ਸਿੱਖ ਰਾਜ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਸੀ
(3) ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੇ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਅਤੇ ਸ੍ਰੀ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਤੇ ਦਰਬਾਰ ਸਾਹਿਬ ਹੋਵੇਗਾ ਜੋ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਸੰਤੁਸ਼ਟੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖਿਆਲ ਨੂੰ ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਹੁਲਾਰਾ ਦੇਵੇਗਾ।
4 ਇਹ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਪੂਰੇ-ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਕੱਟ ਦੇਵੇਗਾ, ਜੋ ਕਿ ਚੀਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਲਈ ਮਿਲਟਰੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਲਾਹੇਵੰਦ ਰਹੇਗਾ, ਜੋ ਇਸ ਨੂੰ ਮਿਲਟਰੀ ਤੌਰ’ ਤੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਖੋਹ ਕੇ ਏਕਤਾ-ਸਾਂਝੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤਣਗੇ
(5)) ਪਾਕਿਸਤਾਨ/ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਰਹੱਦ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਨਵੇਂ ਬਣੇ ਕਰਤਾਰਪੁਰ ਲਾਂਘੇ ਵਿਚ ਪੱਕੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਇਸ ਮਿੰਨੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੀ ਸਿਰਜਣਾ ਵਿਚ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।
(6)) ਚੀਨ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦਾ ਹੋਏਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੀਆਂ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਟਰੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਰੋਤ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ (ਬਾਕੀ ਸੰਯੁਕਤ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਫੌਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਖੋਹਣ ਲਈ ਚੀਨ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਵੀ ਚੀਨ ਨੂੰ ਜ਼ਰੂਰਤ ਪਵੇ ਚੀਨ ਉੱਥੇ ਹੀ ਪੈਰ ਰੱਖ ਸਕਦਾ ਹੈ।
(7) ਇਹ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸੈਨਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਾਫ਼ੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦੇਵੇਗਾ (ਜਿਸ ਨਾਲ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਚੀਨ ਨੂੰ ਮਿਲਟਰੀ ਤੌਰ’ ਤੇ ਫਾਇਦਾ ਹੋਏਗਾ) ਸਿੱਖ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੇ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਅਤੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਿੱਸਾ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ।
(8)) ਮੀਡੀਆ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਲਈ ਗੱਲਬਾਤ ਅਤੇ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਘਾਟੀ ਅਤੇ ਜੰਮੂ ਖੇਤਰ ਦੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਵਿੱਚ ਘਬਰਾਹਟ ਪੈਦਾ ਕਰਨਗੀਆਂ ਜੋ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਲਈ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਦੀ ਫੌਜੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਲਈ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਕੰਮ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਅਸਾਨ ਬਣਾ ਦੇਵੇਗਾ।
(9)) ਇਹ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਚੀਨ (ਜੋ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦਾ ਇੱਕ ਸਥਾਈ ਮੈਂਬਰ ਹੈ) ਉੱਤੇ ਇਹ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲਾਏਗਾ ਕਿ ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਜੰਮੂ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਮੁਸਲਮਾਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਨਾਲ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੇ ਕਤਲੇਆਮ ਲਈ ਫਿਰਕੂ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਭੜਕਾਉਣ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਨਾ ਹੋਣ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲ ਬਲਾਤਕਾਰ ਅਤੇ ਛੇੜਛਾੜ [ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਇਸ ਤੱਥ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਕਿ (ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੀਡੀਆ ਦੁਆਰਾ ਬਹੁਤ ਵੱਡੀ ਧਾਰਨਾ ਬਣਾਈ ਗਈ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਅੋਰਤਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਨੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਬਲਾਤਕਾਰ ਅਤੇ ਛੇੜਛਾੜ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਮੁਸਲਮਾਨ ਮਰਦ ਲਾਪਤਾ ਹਨ। (ਭਾਰਤੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੁਆਰਾ ਅਣ-ਘੋਸ਼ਿਤ ਕਤਲੇਆਮ ਦੀ ਗੂੰਜ) ਅਤੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦਾ ਕਤਲੇਆਮ ਜੰਮੂ ਖੇਤਰ ਦੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਇਹ ਇਸ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਕਾਰਜ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ ਜੇ ਚੀਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਵਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਵਿਚ 1971 ਵਿਚ, ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਨੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਹਥਿਆਰਬੰਦ 93,000 ਸੈਨਾ ਦਾ ਸਮਰਪਣ ਕਰਵਾ ਲਿਆ ਸੀ ਸੀ ਅਤੇ ਮਨਵਾ ਲਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀਆਂ ਵਿਰੁੱਧ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ੀਆਂ ਤੋਂ ਬਦਲਾ ਲੈਣ ਦਾ ਡਰ ਸੀ। ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਦੌੜ ਦੌਰਾਨ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ੀਆਂ ‘ਤੇ ਜਾਨਾਂ, ਖੂਨ, ਜਾਇਦਾਦਾਂ ਅਤੇ ਸਨਮਾਨ ਤੇ ਅੱਤਿਆਚਾਰ ਕੀਤੇ ਸਨ ਇਸ ਲਈ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਨੈਤਿਕ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਬਣਦੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਬਣਾਉਣ ਸਮੇਂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਫੌਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਖੋਹਣ ਵੇਲੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਜੰਮੂ ਖੇਤਰ ਦੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਕਰੇ]।

ਉਪਰੋਕਤ ਜ਼ਿਕਰ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਇਹ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਅਮਰੀਕਾ ਆਪਣੇ ਮਿੱਤਰ ਅਤੇ ਰਣਨੀਤਕ ਭਾਈਵਾਲ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇਸ ਬੇਹੱਦ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤੀ ਤੋਂ ਮੁਕਤ ਕਰਾਉਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦਾ ਕਦਮ ਉਠਾਏਗਾ ਜਿੱਥੇ ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਹੁਣ (ਧਰਮਸ਼ਾਲਾ ਦੀ ਜਲਾਵਤਨ ਸਰਕਾਰ ਕਾਰਨ) ਭਾਰਤ ਲਈ ਇੱਕ ਬੁਰੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵਾਲੀ ਰਾਤ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ ਚੀਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਸਰਗਰਮ ਅਤੇ ਸੈਨਿਕ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀਆਂ ਨਾਲ) ਜੋ ਨਾ ਸਿਰਫ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਪੂਰੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੱਟ ਦੇਵੇਗਾ ਬਲਕਿ ਮਿਲਟਰੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵੀ ਸਹੂਲਤ ਦੇਵੇਗਾ (ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ-ਸੰਘ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੋਣ ਕਾਰਨ) ਮਿੰਨੀ-ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਚੀਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸਾਰਾ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਮਿਲੇਗਾ।

  • 3.1K
  •  
  •  
  •  
  •