ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ‘ਚ ਸੀਆਰਪੀਐਫ ਵੱਲੋਂ 29 ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ‘ਸਥਾਈ ਕੈਂਪ’ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਮੰਗ

ਕੇਂਦਰੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਪੁਲਿਸ ਬਲ (ਸੀਆਰਪੀਐਫ) ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਬਟਾਲੀਅਨਾਂ ਲਈ ਸਥਾਈ ਕੈਂਪ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਜ਼ਮੀਨ ਮੰਗੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਲਗਾਤਾਰ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਕਾਰਨ ਕਰਕੇ ਆਪਣੇ ਜਵਾਨਾਂ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਵਿਚ ਕੋਈ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ।

ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਕੇਂਦਰ ਸ਼ਾਸਿਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਦੋਵੇਂ ਵਿਭਾਗਾਂ ਵਿਚ ਬਟਾਲੀਅਨ ਕੈਂਪ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਪਛਾਣ ਅਤੇ ਤਬਾਦਲੇ ਲਈ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲੇ ਵਿਚ ਇਕ ਮੀਟਿੰਗ ਹੋਈ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿਚ ਸੀਨੀਅਰ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਸਨ। ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹੀਆਂ ਬੇਨਤੀਆਂ ਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, “ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਸਰਕਾਰ ਆਪਣੀਆਂ ਲੋੜਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੀ.ਆਰ.ਪੀ.ਐੱਫ. ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਲੋੜਾਂ ਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕਰੇਗੀ।

ਜਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇੰਨ੍ਹਾਂ 29 ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕੈਪਾਂ ਵਿਚ ਫੌਜ਼ ਦੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਜਵਾਨ ਪੱਕੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜੰਮੂ ਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਅੰਦਰ ਤਾਇਨਾਤ ਹੋਣਗੇ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਖੜ੍ਹੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਤੇ ਸੀਆਰਪੀਐਫ ਵੱਲੋਂ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੀ ਬਗਾਵਤ ਦੱਬਣ ਲਈ ਇਹ ਕੈਂਪ ਲਗਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਸੀ.ਆਰ.ਪੀ.ਐੱਫ. ਨੇ ਜੰਮੂ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਨੌਂ ਅਤੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਵੀਹ ਟਿਕਾਣਿਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਕੈਪਾਂ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਜੰਮੂ ਦੇ ਟਿਕਾਣਿਆਂ ਵਿਚ ਰਾਮਬਨ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਸੀ.ਆਰ.ਪੀ.ਐੱਫ. ਨੇ 41.77 ਏਕੜ (334 ਕਨਾਲ) ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਕਠੂਆ, ਜੰਮੂ, ਊਧਮਪੁਰ, ਡੋਡਾ, ਰੀਆਸੀ ਅਤੇ ਰਾਜੌਰੀ ਵਿਚ ਵੀ ਜ਼ਮੀਨ ਮੰਗੀ ਗਈ ਹੈ।

ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਸੀਆਰਪੀਐਫ ਨੇ ਸ੍ਰੀਨਗਰ, ਬਡਗਾਮ, ਗੈਂਡਰਬਲ, ਬਾਂਦੀਪੋਰਾ, ਬਾਰਾਮੂਲਾ, ਕੁਪਵਾੜਾ, ਅਨੰਤਨਾਗ, ਕੁਲਗਾਮ, ਪੁਲਵਾਮਾ ਅਤੇ ਸ਼ੋਪੀਆਂ ਵਿਚ 20 ਟਿਕਾਣਿਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਸ੍ਰੀਨਗਰ ਦੇ ਜ਼ਕੂਰਾ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 8 ਏਕੜ, ਗੈਂਡਰਬਲ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 5 ਏਕੜ, ਪੁਲਵਾਮਾ ਦੇ ਕਕਪੋਰਾ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ 5 ਏਕੜ ਅਤੇ ਕਾਜ਼ੀਗੁੰਡ ਵਿੱਚ 7 ਏਕੜ ਦੇ ਕਰੀਬ ਏਕੜ ਵਿੱਚ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ 20 ਟਿਕਾਣਿਆਂ ਵਿਚੋਂ ਅੱਠ ਵਾਦੀ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਹਿੱਸੇ ਵਿਚ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਬਾਕੀ ਮੱਧ ਅਤੇ ਉੱਤਰੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਹਨ।

  • 110
  •  
  •  
  •  
  •