ਯੂਕੇ ‘ਚ 200 ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਸਖਸ਼ੀਅਤਾਂ ਨੇ ਮੋਦੀ ਦੇ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹੀ ਏਜੰਡੇ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ

ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਕਿੰਗਡਮ ਦੇ 200 ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਨਾਗਰਿਕਾਂ, ਕਲਾਕਾਰਾਂ, ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ, ਵਕੀਲਾਂ, ਸਿਆਸਤਦਾਨਾਂ ਅਤੇ 50 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਦਮਿਕਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਜਨਤਾ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ “ਤਾਨਾਸ਼ਾਹੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖਤਾਵਾਦੀ ਦੇ ਏਜੰਡੇ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਇੱਕ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਚਿੱਠੀ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕੀਤੇ ਹਨ।

ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਜੇਰੇਮੀ ਕੋਰਬਿਨ ਅਤੇ ਜੌਹਨ ਮੈਕਡੋਨਲ, ਗਰੀਨ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਕੈਰੋਲਿਨ ਲੁਕਾਸ, ਸਕਾਟਿਸ਼ ਨੈਸ਼ਨਲ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਬਰੈਂਡਨ ਓ ਹਾਰਾ (ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੇ ਬੁਲਾਰਾ) ਅਤੇ ਹੋਰ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸ਼ਖਸ਼ੀਅਤਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਦਸਤਖ਼ਤ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੇ “ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਦਲੇਰ ਕਾਰਕੁੰਨਾਂ ਨਾਲ ਇਕਜੁੱਟਤਾ ਦਾ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜੋ ਇਸ ਦੁਸ਼ਟ ਨਿਜ਼ਾਮ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਪੱਤਰ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਕਈ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਹਸਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਡੈਨੀ ਬੋਇਲ (ਸਲੱਮਡੌਗ ਕਰੋੜਪਤੀ ਦਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ), ਫਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਕੇਨ ਲੋਚ, ਅਭਿਨੇਤਰੀ ਮੈਕਸਿਨ ਪੀਕ, ਸੰਗੀਤਕਾਰ ਲੋਕੀ, ਨਾਵਲਕਾਰ ਹਰੀ ਕੁੰਜਰੂ, ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਨਿਰਮਾਤਾ ਟੋਬੀ ਕੀਰੇਮਾਤੇਂਗ, ਵਾਤਾਵਰਣ ਪ੍ਰੇਮੀ ਜਾਰਜ ਮੋਨਬੀਓਟ ਅਤੇ ਲੇਖਕ ਪਾਲ ਗਿਲਰੋਏ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਕਈ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼-ਭਾਰਤੀ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਹਸਤੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਨਾਂ ਦੇ ਦਸਤਖ਼ਤ ਕੀਤੇ ਹਨ, ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ (ਐਸ਼ ਸਰਕਾਰ, ਐਂਜਲਾ ਸੈਨੀ), ਲੇਖਕਾਂ (ਨਿਕੇਸ਼ ਸ਼ੁਕਲਾ, ਪ੍ਰੀਤੀ ਤਨੇਜਾ, ਸੰਦੀਪ ਪਰਮਾਰ, ਜੇਮਾ ਦੇਸਾਈ), ਸੰਗੀਤਕਾਰਾਂ (ਐਡਮ ਬੇਨਬ੍ਰਿਜ, ਕਪਿਲ ਸੇ) ਦੇ ਨਾਮ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਪੱਤਰ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਕਾਰਕੁੰਨਾਂ ਤੇ ਹਮਲੇ ਅਤੇ ਜਮਹੂਰੀ ਅਸਹਿਮਤੀ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਆਪੀ ਰੋਸ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਆਵਾਜ਼ ਜੋੜਦੇ ਹਾਂ। ਇਸ ਨਿਜ਼ਾਮ ਨੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਕਾਰੀਆਂ, ਨਾਰੀਵਾਦੀ ਮੁਹਿੰਮਕਾਰਾਂ, ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਕਾਰਕੁੰਨਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਿਵਲ ਸੁਸਾਇਟੀ ਦੀਆਂ ਹਸਤੀਆਂ ਨੂੰ ਕੈਦ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ।

ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰੀਆਂ ਸੰਕਟਕਾਲੀਨ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਜਵਾਬਦੇਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਗੈਰ-ਕਨੂੰਨੀ ਸਰਗਰਮੀਆਂ ਰੋਕਥਾਮ ਕਾਨੂੰਨ (UAPA)। ਕੁੱਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਦੰਗਿਆਂ ਦੇ ਬੇਤੁਕੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਕਾਰਕੁਨਾਂ ਨੂੰ ਕਸੂਰਵਾਰ ਠਹਿਰਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਸ਼ਾਂਤਮਈ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਇਸ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿਚ ਅਪਰਾਧ ਦਰ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ ਹੋਈ ਹੈ। ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੇ ਪਰਦੇ ਹੇਠ ਹੇਠ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਭੜਕ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਭਾਜਪਾ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਭੜਕਾਊ ਨਫ਼ਰਤ ਭਰੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦਿੱਤੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ‘ਤੇ ਹਮਲੇ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਗੱਲ ਦੇ ਵਧਦੇ ਸਬੂਤ ਹਨ ਕਿ ਮਾਰਚ ਵਿਚ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਭੜਕੇ ਭਿਆਨਕ ਦੰਗਿਆਂ ਵਿਚ ਪੁਲਿਸ ਬਲ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਵਹਿਸ਼ੀਪੁਣੇ ਅਤੇ ਬੇਰਹਿਮੀ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਿਚ ਉਲਝੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ, ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਅਸਲ ਦੋਸ਼ੀ ਜਵਾਬਦੇਹੀ ਤੋਂ ਬਚ ਰਹੇ ਹਨ।

ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਆਪਣੇ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹ ਏਜੰਡੇ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਲਈ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਲੋਕਤੰਤਰ ਨੂੰ ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਤਬਾਹ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦਾ ਅਕਸ ਕਦੇ ਵੀ ਇੰਨਾ ਖਰਾਬ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਅਸੀਂ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਲੇਰ ਕਾਰਕੁਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਖੜ੍ਹੇ ਹਾਂ ਜੋ ਇਸ ਭਿਆਨਕ ਨਿਜ਼ਾਮ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਸਿਆਸੀ ਕੈਦੀਆਂ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਰਿਹਾਅ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।

  • 2.1K
  •  
  •  
  •  
  •