ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ 550 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀ ਮਸਜਿਦ ਦੀ ਮੁਰੰਮਤ ਕਰਕੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਹਵਾਲੇ ਕੀਤੀ

ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਕਈ ਧਾਰਮਿਕ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ 550 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀ ਮਸਜਿਦ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੌਂਪ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਜੋ 1947 ਦੀ ਵੰਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੰਦ ਅਤੇ ਖਸਤਾ ਹਾਲਤ ਵਿਚ ਸੀ। ਮਸਜਿਦ ਦੀ ਮੁਰੰਮਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਖੁਦ ਸਥਾਨਕ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ਦੇ ਮੁਸਲਮਾਨ ਧਾਰਮਿਕ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਹ ‘ਸ਼ੁਕਰਾਨਾ’ ਦੀ ਨਮਾਜ਼ ਅਦਾ ਕਰਕੇ ਮਸਜਿਦ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕਰਨ।

ਇਸ ਮਸਜਿਦ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਦੀਆਂ ਕਈ ਯਾਦਾਂ ਜੁੜੀਆਂ ਹਨ। ਸਥਾਨਕ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਦੇ ਬਾਨੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਸਾਹਿਬ ਨੇ ਖੁਦ ਇਸ ਮਸਜਿਦ ਵਿੱਚ ਨਮਾਜ਼ (ਮੁਸਲਿਮ ਨਮਾਜ਼) ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਦੇ 550ਵੇਂ ਜਨਮ ਦਿਹਾੜੇ ਦੇ ਜਸ਼ਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਮਸਜਿਦ ਨੂੰ ਮੁੜ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਮਸਜਿਦ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੀ ਸਿੱਖ ਅਤੇ ਮੁਸਲਿਮ ਧਾਰਮਿਕ ਆਗੂਆਂ ਦਾ ਸਾਂਝਾ ਸਮਾਗਮ ਹੋਇਆ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖ ਅਤੇ ਮੁਸਲਿਮ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੇ। ਸਮਾਗਮ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੀਤੀ ਨਮਾਜ਼ ਨੂੰ “ਸ਼ੁਕਰਾਨਾ” ਨਮਾਜ਼ ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁਸਲਿਮ ਆਗੂਆਂ ਵੱਲੋਂ ਧੰਨਵਾਦ ਦੀ ਰਸਮ ਅਦਾ ਕੀਤੀ ਗਈ।

ਇਸ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਜਮਾਤ-ਅਨੁਭਵ-ਇਸਲਾਮੀ ਹਿੰਦ ਅਬਦੁਲ ਸ਼ਕੁਰ ਦੇ ਪੰਜਾਬ ਮੁਖੀ ਮੌਜੂਦ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਦੇ ਜੀਵਨ ਅਤੇ ਕਥਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਮੌਲਾਨਾ ਯਜ਼ਦਾਨੀ, ਡਾ ਇਰਸ਼ਾਦ ਅਤੇ ਡਾ. ਸ਼ਹਿਜ਼ਾਦ ਵੀ ਸਨ। ਮਸਜਿਦ ਸਥਾਨਕ ਕਿਲੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੈ ਅਤੇ 1947 ਦੀ ਵੰਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੇ ਇਸ ਮਸਜਿਦ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸਿੱਖ ਗੁਰੂ ਦੀਆਂ ਯਾਦਾਂ ਕਾਰਨ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇ 550ਵੇਂ ਜਨਮ ਦਿਹਾੜੇ ਮੌਕੇ ਇਸ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਹੈ।

ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ ਹਿੰਦ ਦੇ ਉਪ-ਪ੍ਰਧਾਨ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਸਲੀਮ ਨੇ ਇਸ ਕਾਰਜ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨੇ “ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਸਾਡੇ ਸਿੱਖ ਭਰਾਵਾਂ ਵੱਲੋਂ ਇੱਕ ਉਸਾਰੂ ਸੰਦੇਸ਼ ਭੇਜਿਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੁੱਝ ਅਨਸਰ ਮੁਸਲਿਮ ਵਿਰੋਧੀ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਭੜਕਾਉਣ ਅਤੇ ਇਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

  • 652
  •  
  •  
  •  
  •