ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ਲਈ ‘ਬਜਰੰਗ ਦਲ’ ਪ੍ਰਤੀ ਨਰਮ ਰੁਖ਼ ਵਰਤਿਆ: ਰਿਪੋਰਟ

ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਟੀਮ ਨੇ ਬਜਰੰਗ ਦਲ (ਇੱਕ ਸੰਗਠਨ ਜੋ ਭਾਰਤ ਭਰ ਵਿੱਚ ਘੱਟ-ਗਿਣਤੀਆਂ ਵਿਰੁੱਧ ਹਿੰਸਾ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕਰਦਾ ਹੈ) ਨੂੰ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵਿਤ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਸੰਗਠਨ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਟੈਗ ਲਗਾਏ ਜਾਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਸੋਸ਼ਲ ਨੈਟਵਰਕ ‘ਤੇ ਇਸ ਖਿਲਾਫ਼ ਨਰਮੀ ਵਰਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਵਾਲ ਸਟਰੀਟ ਜਰਨਲ ਮੁਤਾਬਕ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਆਪਣੀ ਅੰਦਰੂਨੀ ਰਿਪੋਰਟ ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਕਿ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਨੇੜਲੇ ਬਜਰੰਗ ਦਲ ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਫੇਸਬੁੱਕ ਲਈ ਖਤਰਾ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਹਾਲ ਹੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਅਰਬਾਂ ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਫੇਸਬੁੱਕ ਹਿੰਦੂ ਫਾਸੀਵਾਦੀ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ।

ਵਾਲ ਸਟਰੀਟ ਜਰਨਲ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਕੀਤੀ। ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਭਾਜਪਾ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਸਬੰਧਾਂ ਕਾਰਨ ਸੱਜੇ ਪੱਖੀ ਸਮੂਹਾਂ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਤੋਂ ਡਰਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ “ਬਜਰੰਗ ਦਲ ਦੇ ਸਖਤ ਹੋਣ ਨਾਲ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਖ਼ਤਰਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।” ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਇਸ ਬਾਰੇ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਜਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ, ਵਾਲ ਸਟ੍ਰੀਟ ਜਰਨਲ ਨੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀਆਂ ਨੀਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕਥਿਤ ਪੱਖਪਾਤ ਦੀ ਖਬਰ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ, ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਭਾਜਪਾ ਨੂੰ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਵਪਾਰਕ ਹਿੱਤਾਂ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਵਿਚ ਇਹ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਸਾਬਕਾ ਫੇਸਬੁੱਕ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨੇ ਹਾਕਮ ਧਿਰ ਦੇ ਇਕ ਨੇਤਾ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕੀਤੀ ਸੀ ਜਿਸਨੇ ਮੁਸਲਿਮ ਵਿਰੋਧੀ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ। ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਮੋਦੀ ਦੀ ਕਰੀਬੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹਿੰਦੂ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀਆਂ ਸਮਰਥਕ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ। ਉਪਰੰਤ ਅਣਖੀ ਦਾਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਅਹੁਦੇ ਤੋਂ ਅਸਤੀਫਾ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਅਕਤੂਬਰ ਵਿੱਚ, ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਅਰਬਾਂ ਡਾਲਰ ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਸ ਦੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਪੰਜ ਦਫ਼ਤਰ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਮੰਨਦੀ ਹੈ।

  • 66
  •  
  •  
  •  
  •