ਭਾਰਤ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਦੋ ਸਥਾਨ ਹੇਠਾਂ ਖਿਸਕ ਕੇ 53ਵੇਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਿਆ

2019 ਲਈ ਲੋਕਤੰਤਰ ਇੰਡੈਕਸ ਦੀ ਸੰਸਾਰਕ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਭਾਰਤ 10 ਸਥਾਨ ਪਿੱਛੇ ਆ ਕੇ 51ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਹੁਣ ਗਲੋਬਲ ਰੈਂਕਿੰਗ ਆਫ ਡੈਮੋਕਰੇਸੀ ਇੰਡੈਕਸ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੋ ਸਥਾਨ ਖਿਸਕ ਕੇ 53 ਵੇਂ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ 167 ਦੇਸ਼ ਤੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦੀ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਪੱਖ ਤੋਂ ਦਰਜੇਬੰਦੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਕਾਨੋਮਿਸਟ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਯੂਨਿਟ (ਈ.ਆਈ.ਯੂ.) ਨੇ ਕਿਹਾ, ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾਂ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹਟਣ ਅਤੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੀ ਅਜ਼ਾਦੀ ‘ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਵਿਚ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਭਾਰਤ ਦੋ ਸਥਾਨ ਹੇਠਾਂ ਖਿਸਕ ਗਿਆ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਭਾਰਤ ਨੂੰ 6.9 ਅੰਕ ਮਿਲੇ ਸਨ, ਜੋ ਹੁਣ ਘਟ ਕੇ 6.61 ਅੰਕ ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਾਲ 2014 ਵਿਚ, ਭਾਰਤ 7.92 ਅੰਕਾਂ ਨਾਲ 27 ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਸੀ। ਈਆਈਯੂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਧਾਰਮਿਕ ਪੱਖਪਾਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜੋ ਕਿ ਧਰਮ ਨਿਰਪੱਖ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਕਮਜ਼ੋਰ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ ਦੋਸ਼ੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਨਾਰਵੇ ਨੇ ਈਆਈਯੂ ਦੇ ਤਾਜ਼ਾ ਸੂਚਕਾਂਕ ਵਿੱਚ ਸਿਖਰਲਾ ਸਥਾਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਹੈ. ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਈਸਲੈਂਡ, ਸਵੀਡਨ, ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਅਤੇ ਕਨੇਡਾ ਹੈ। ਇਸ ਸੂਚੀ-ਪੱਤਰ ਵਿਚ 167 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚੋਂ 23 ਨੂੰ ਪੂਰਨ ਲੋਕਤੰਤਰ, 52 ਨੂੰ ਖਰਾਬ ਲੋਕਤੰਤਰ, 35 ਨੂੰ ਮਿਸ਼ਰਤ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਅਤੇ 57 ਨੂੰ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹੀ ਸ਼ਾਸਨ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ, ਫਰਾਂਸ, ਬੈਲਜੀਅਮ ਅਤੇ ਬ੍ਰਾਜ਼ੀਲ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਇਕ ਅਸ਼ੁੱਧ ਲੋਕਤੰਤਰ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਭਾਰਤ ਦੇ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚੋਂ ਵਿਚੋਂ ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ 68ਵੇਂ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ 76ਵੇਂ, ਭੂਟਾਨ 84ਵੇਂ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 105 ਵੇਂ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਹੈ। ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ ਨੂੰ ਅਸ਼ੁੱਧ ਲੋਕਤੰਤਰ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼, ਭੂਟਾਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ‘ਮਿਸ਼ਰਤ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ’ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ 139 ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ ਅਤੇ ਇਕ’ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹੀ ਸ਼ਾਸਨ ‘ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

  • 1.4K
  •  
  •  
  •  
  •