ਸੀਐੱਨਐੱਨ ਨੇ ਕਿਸਾਨੀ ਮਸਲੇ ਨੂੰ ਫ਼ਿਰ ਅੰਤਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਉਭਾਰਿਆ

ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਚੈਨਲ ਸੀਐੱਨਐੱਨ ਨੇ ਫ਼ਿਰ ਵੱਡੀ ਰਿਪੋਰਟ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਹੈ ਤੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ 18 ਮਿਲੀਅਨ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਬਾਹਰ ਵਸਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਕਿਹਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਭਾਰਤੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਦਖਲ ਨਾ ਦਿਓ, ਜਿਸ ‘ਤੇ ਉਹ ਅਕਸਰ ਮਾਣ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਵਿਚ ਕਈ ਅਹਿਮ ਨੁਕਤੇ ਦਰਜ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਮੀਨਾ ਹੈਰਿਸ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਚ ਮੀਨਾ ਹੈਰਿਸ ਦੇ ਟਵੀਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਵੱਡਾ ਹੰਗਾਮਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਹੈਰਿਸ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕਰਕੇ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਖਿਲਾਫ਼ ਕੀਤੀਆਂ ਸਾਜਿਸ਼ਾਂ ਦੀ ਅਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਰਾਸ਼ਟਰਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਉਸਦੀ ਤਸਵੀਰ ਸਾੜੀ ਸੀ ਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰਹਿਣ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੀਨਾ ਹੈਰਿਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ”ਇਹ ਲੋਕ ਮੇਰੀ ਤਸਵੀਰ ਸਾੜ ਰਹੇ ਹਨ, ਕਲਪਨਾ ਕਰੋ ਕਿ ਜੇ ਮੈਂ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਹੁੰਦੀ ਤਾਂ ਇਹ ਕੀ ਕਰਦੇ।”

ਇਸ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਅੱਗੇ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਨੂੰ ਤਾਰਪੀਡੋ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੇ ਘਾਣ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਲੱਖਾਂ ਕਿਸਾਨ ਦਿੱਲੀ ਦੀਆਂ ਬਰੂਹਾਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉੱਥੇ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਕਾਰੀਆਂ ‘ਤੇ ਹਮਲੇ ਕਰਵਾਏ ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕਿਸਾਨ ਸ਼ਾਂਤਮਈ ਰੋਸ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਇਸ ਲਈ ਕੇਂਦਰ ਅੱਗੇ ਇਹ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਸਵਾਲ ਹੈ ਕਿ ਕੌਣ ਜਾਇਜ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਹੋਣ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕਥਿਤ ਅਨਿਆਂ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦੇਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਕਿਸ ਨੂੰ ਹੈ?

ਹੈਰਿਸ ਨੂੰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਹੋਰ ਹਸਤੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਕਈ ਭਾਰਤੀ-ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਆਸਤਦਾਨ ਜਗਮੀਤ ਸਿੰਘ, ਕਵੀ ਰੂਪੀ ਕੌਰ ਅਤੇ ਕਾਮੇਡੀਅਨ ਲਿਲੀ ਸਿੰਘ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਗਾਇਕਾ ਰਿਹਾਨਾ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਕਾਰਕੁੰਨ ਗਰੇਟਾ ਥਨਬਰਗ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਲਹਿਰ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ। ਫ਼ਿਰ ਹੈਰਿਸ ਦੇ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਤੇ ਪੁਤਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸਾੜਿਆ ਗਿਆ।

ਸੀਐੱਨਐੱਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਭਾਰਤੀ ਹਸਤੀਆਂ ਤੋਂ ਰਾਸ਼ਟਰਵਾਦੀ ਟਵੀਟ ਕਰਾਏ ਗਏ ਤਾਂ ਜੋ ਭਾਰਤ ਦੇ ਆਮ ਲੋਕ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ‘ਚ ਖੜ੍ਹੇ ਹੋ ਜਾਣ। ਪਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਰੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੁਝ ਫ਼ਸਲਾਂ ਦੇ ਭਾਅ ਦੀ ਗਾਰੰਟੀ ਦੇਣ ਲਈ ਦਹਾਕਿਆਂ ਪੁਰਾਣੀ ਪ੍ਰਥਾ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ। ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਡਰ ਹੈ ਕਿ ਨਵੇਂ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਨਾਲ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨਾਂ ਲਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਾਮਿਆਂ ਦਾ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਵੱਡੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਕੀਮਤਾਂ ਘਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨਾ ਵੀ ਆਸਾਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।

ਪੁਲਿਸ ਨੇ 26 ਨਵੰਬਰ, 2020 ਨੂੰ ਅੰਬਾਲਾ ਦੇ ਬਾਹਰਵਾਰ ਭਾਰਤ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵੱਲ ਮਾਰਚ ਕਰ ਰਹੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਖਿੰਡਾਉਣ ਲਈ ਸੜਕਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕ ਕੇ ਪਾਣੀ ਦੀਆਂ ਤੋਪਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ। ਪਰ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਾਂ ਨੇ ਮੋਦੀ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਵਿਚ ਵਧਦੀ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹੀ ਅਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨਾਲ ਸਿੱਧੇ ਵਿਰੋਧ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਨੰਗਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਪਰ ਹੁਣ ਇਹ ਇੱਕ ਅੰਤਰਾਸ਼ਟਰੀ ਲਹਿਰ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੇ ਓਕਲੈਂਡ ਵਿੱਚ, ਸੂਬੇ ਭਰ ਤੋਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਭਾਰਤੀ ਅਮਰੀਕੀਆਂ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੇ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦਸੰਬਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨਾਲ ਇੱਕਜੁੱਟਤਾ ਦਿਖਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਕਾਰ ਰੈਲੀ ਵਿੱਚ ਭਾਗ ਲਿਆ ਸੀ। ਯੂ.ਐੱਸ. ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਕਾਰੀ ਖੁਦ ਕਿਸਾਨ ਸਨ, ਰੈਲੀ ਦੌਰਾਨ ਆਪਣੇ ਟਰੈਕਟਰਾਂ ਦੇ ਉੱਪਰ ਬੈਠੇ ਸਨ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਵੀ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।

Police block a road and use a water cannon to disperse farmers marching to India’s capital New Delhi to protest against the central government recent agricultural reforms, on the outskirts of Ambala on November 26, 2020. – Indian police fired tear gas and water cannon when they clashed with several thousand farmers marching to New Delhi to protest against recent agricultural reforms. (Photo by – / AFP) (Photo by -/AFP via Getty Images)

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਰੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਰਹੇ ਕਿਸਾਨ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੰਜਾਬੀ ਸਿੱਖ ਹਨ, ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਭਾਈਚਾਰਾ ਹੈ ਜਿਸ ਦੇ ਲੋਕ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਹਨ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 500,000 ਲੋਕ ਸਿੱਖਾਂ ਵਜੋਂ ਪਛਾਣ ਰਖਦੇ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵੱਡੀ ਸਿੱਖ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਕਾਰਨ 2016 ਦੀ ਜਨਗਣਨਾ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬੀ ਪਹਿਲੀ ਭਾਸ਼ਾ ਸੀ। ਕੈਨੇਡਾ ਅਤੇ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇੱਕਜੁੱਟਤਾ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਲੋਕ ਇਹ ਦੇਖ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਯੋਗ, ਚਾਹ ਅਤੇ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਭਾਰਤ ਦਾ ਅਸਲੀ ਚਿਹਰਾ ਕੀ ਹੈ। ।

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਐਮਪੀ ਤਨਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਢੇਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬਰਤਾਨਵੀ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਦੇ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਮਜ਼ਬੂਤ ਸਬੰਧ ਹਨ। ਢੇਸੀ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ‘ਤੇ ਦੋ ਪੱਤਰ ਲਿਖੇ ਹਨ, ਇੱਕ ਯੂਕੇ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਸਕੱਤਰ ਡੋਮਿਨਿਕ ਰਾਬ ਨੂੰ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬੋਰਿਸ ਜਾਨਸਨ ਨੂੰ, ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਮੋਦੀ ਕੋਲ ਉਠਾਉਣ ਲਈ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਢੇਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਬਾਰੇ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਉਣ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਸਾਰਿਆਂ ਦੇ ਸਾਂਝੇ ਹਨ। ਸ਼ਾਂਤਮਈ ਰੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਇੱਕ ਬੁਨਿਆਦੀ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ। ਇਹ ਦਲੀਲ ਕਿ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਸਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇ ਲੋਕ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਬਾਰੇ ਅਕਸਰ ਗੱਲ ਕਰਦੇ ਹਨ।

  • 781
  •  
  •  
  •  
  •