ਵਿਸ਼ਵ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਰਿਪੋਰਟ: 149 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਭਾਰਤ 139ਵੇਂ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ, ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਨੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਤਬਾਹੀ ਮਚਾਈ। ਪਰ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਖੁਸ਼ ਹਨ। ਯੂਰਪੀਅਨ ਦੇਸ਼ ਫਿਨਲੈਂਡ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਹੈ। ਫਿਨਲੈਂਡ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਵਰਲਡ ਹੈਪੀਨੇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਲਗਾਤਾਰ ਚੌਥੀ ਵਾਰ ਵਿਸ਼ਵ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਦੇਸ਼ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ। ਡੈਨਮਾਰਕ ਵਰਲਡ ਹੈਪੀਨੇਸੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਦੂਜੇ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਵਿਟਜ਼ਰਲੈਂਡ ਅਤੇ ਆਈਸਲੈਂਡ ਹੈ। ਨੀਦਰਲੈਂਡ ਪੰਜਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ।

ਵਰਲਡ ਹੈਪੀਨੇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਭਾਰਤ 139 ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ, 156 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਭਾਰਤ 144 ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਸੀ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਚੀਨ ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿਚ 94 ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਸੀ ਜੋ ਹੁਣ 19 ਵੇਂ ਨੰਬਰ’ ਤੇ ਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਨੇਪਾਲ 87 ਵੇਂ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ 101, ਪਾਕਿਸਤਾਨ 105, ਮਿਆਂਮਾਰ 126 ਅਤੇ ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ 129 ਵੇਂ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ।

ਵਰਲਡ ਹੈਪੀਨੈਸ ਰਿਪੋਰਟ ਲਈ ਗੈਲਅਪ ਡਾਟਾ ਵਰਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਗੈਲਪ ਨੇ 149 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਖੁਸ਼ੀ ਦਰਸਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਇਸ ਡੇਟਾ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਜੀਡੀਪੀ, ਸਮਾਜਿਕ ਰਿਪੋਰਟ, ਆਜ਼ਾਦੀ ਅਤੇ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਦਾ ਪੱਧਰ ਵੀ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਫਿਰ ਹਰ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਹੈਪੀਨੇਸ ਸਕੋਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਇਹ ਅੰਕ ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਦਾ ਔਸਤ ਹੈ। ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਇਕ-ਤਿਹਾਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ, ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

  • 57
  •  
  •  
  •  
  •