ਭਾਰਤ ਦੇ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰ ਰਹਿਣਯੋਗ ਨਹੀਂ : ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਸਰਵੇਖਣ

ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਰਹਿਣ ਯੋਗ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੇ ਇਕ ਤਾਜ਼ਾ ਅਧਿਐਨ ਵਿਚ ਭਾਰਤੀ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੇ ਚੰਗਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਇਕੋਨੌਮਿਸਟ ਇੰਟੇਲੀਜੈ਼ਸ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਗਲੋਬਲ ਲਿਵੇਬਿਲਿਟੀ ਇੰਡੇਕਸ 2019 (Global Liveability Index 2019) ਵਿਚ ਮੁੰਬਈ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਖਰਾਬ ਰਿਹਾ ਹੈ

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਮੁੰਬਈ ਦੋਵੇਂ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੀ ਰੈਕਿੰਗ ਵਿਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਈਆਈਯੂ ਦੇ ਇਸ ਸੂਚਿਕ ਅੰਕ ਤਵਿਚ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ਉਤੇ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।  ਸਥਿਰਤਾ (ਸਟੈਬਿਲਿਟੀ) ਅਤੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੋ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਹਨ। ਉਥੇ ਹੈਲਥਕੇਅਰ, ਸਿੱਖਿਆ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਵੀ ਅਹਿਮ ਕੈਟੇਗਿਰੀ ਹੈ।
ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਦੀ ਰੈਕਿੰਗ ਵਿਚ 6ਵੇਂ ਸਥਾਨ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦਿੱਲੀ ਦਾ ਸਥਾਨ 112 ਤੋਂ 118 ਉਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ, ਕਿਉਂਇਕ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਛੋਟੇ ਅਪਰਾਧ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਸਭ ਤੋਂ ਖਰਾਬ ਹਵਾਈ ਗੁਣਵਤਾ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੁੰਬਈ ਵੀ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਕ ਵਿਚ ਦੋ ਸਥਾਨ ਹੇਠਾਂ ਡਿੱਗੀ ਅਤੇ ਉਸਦਾ ਰੈਂਕ 117 ਤੋਂ 119 ਉਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਦੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।
ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਵਿਚ ਪਿਛਲੇ ਇਕ ਸਾਲ ਵਿਚ ਛੋਟੇ ਅਪਰਾਧ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਖਰਾਬ ਹਵਾ ਗੁਣਵਤਾ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਵੀ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਦੇ ਗਲੋਬਲ ਏਮੀਬਏਂਟ ਏਅਰ ਕਵਾਲਿਟੀ ਡੇਟਾਬੇਸ 2018 ਦਾ ਅਪਡੇਟ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਮਹੀਨ ਕਣ ਦੇ ਉਚ ਪੱਧਰ ਵਿਚ ਸਾਲਾਨਾ ਔਸਤ ਉਸਾਰੀ ਵਾਲਾ ਸ਼ਹਿਰ ਹੈ।

  •  
  •  
  •  
  •  
  •