ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਦੇ ਡਾਕਟਰ ਦਾ ਦਾਅਵਾ: ਇਟਲੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਹੋਵੇਗਾ ਕਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਹੌਟਸਪੌਟ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਸਥਿਤ ਬਿਮਾਰੀ ਡਾਇਨੇਮਿਕਸ, ਅਰਥਸ਼ਾਸਤਰ ਅਤੇ ਨੀਤੀ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਅਤੇ ਪ੍ਰਿੰਸਟਨ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਲੈਕਚਰਾਰ ਰਾਮਾਨਨ ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਗਲਾ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਹੌਟਸਪੌਟ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਸਟੇਟਸ ਦੇ ਅਨੁਮਾਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ 20%-60% ਆਬਾਦੀ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਡਾ: ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਸਭ ਤੋਂ ਮਾੜੇ ਹਾਲਾਤ ਵਿੱਚ, 60% ਭਾਰਤੀ ਆਬਾਦੀ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਲਗਭਗ 700 ਜਾਂ 800 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕ ਹਨ।
ਦਿ ਵਾਇਰ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ 50 ਮਿੰਟ ਦੀ ਇਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿਚ, ਡਾਕਟਰ ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਅੰਕੜੇ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋਇਆ ਜਿਸ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ 12 ਵਜੇ ਆਪਣੀ ਵੈਬਸਾਈਟ’ ਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਕਰਮਣ ਦੀ ਲਪੇਟ ਵਿੱਚ 130 ਲੋਕ ਹਨ।


ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਕਰਮਣ ਦੇ 130 ਲੋਕ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ 14 ਦੀ ਸਿਹਤਯਾਬੀ ਹੋਈ ਹੈ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦੀ ਘਣਤਾ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਡਾ. ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿਚ 10,000 ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੇ ਕੇਸ ਹੋਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ
ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਵਾਇਰ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਇੰਡੀਅਨ ਕੌਂਸਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਸਰਚ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਰੁਖ ਨਾਲ ਸਹਿਮਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਜੇ ਵੀ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਹੈ ਅਤੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇਹ ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਬਾਕੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਤਜ਼ਰਬੇ ਅਤੇ ਵਧੀਆ ਵਿਗਿਆਨਕ ਮਾਡਲਿੰਗ ਅਨੁਮਾਨਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਕਹਿ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਕਦਮ ਜਿਵੇਂ ਸਕੂਲ, ਕਾਲਜਾਂ, ਥੀਏਟਰ ਅਤੇ ਸਿਨੇਮਾਘਰ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨਾ, ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਜਾਣਦੀ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿਚ ਹਾਂ ਭਾਵੇਂ ਕਿ ਕੁੱਝ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ, ਇਹ ਜਨਤਕ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ।
ਡਾ: ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਦਿ ਵਾਇਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਇੱਕ ਦਿਨ ਵਿੱਚ 10,000 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਉਲਟ ਆਈਸੀਐਮਆਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 17 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 5 ਵਜੇ ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਨੇ ਕੁੱਲ 11,500 ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਟੈਸਟ ਕੀਤਾ ਹੈ।


ਡਾ. ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਦਿ ਵਾਇਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਚਾਰ ਤੋਂ ਅੱਠ ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਈਸੀਯੂ ਉਪਕਰਣ, ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਦੀ ਲੋੜ ਪੈ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਲਕਸ਼ਮੀਨਾਰਾਇਣ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗਊ ਮੂਤ ਪੀਣ ਅਤੇ ਗੋਬਰ ਨਹਾਉਣ ਨਾਲ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੋ ਹੋਮਿਓਪੈਥਿਕ ਉਪਚਾਰਾਂ ਦੇ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਨੇ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ।

  • 5K
  •  
  •  
  •  
  •