ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੌਰਾਨ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਹਾਈਵੇ ‘ਤੇ 20 ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸਹਾਰਾ ਬਣਿਆ ‘ਗੁਰੂ ਕਾ ਲੰਗਰ’

ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਲੌਕਡਾਊਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਾਜ ਮਾਰਗ -7 ‘ਤੇ ਕਰਨਜੀ ਦੇ ਕੋਲੋਂ ਲੰਘ ਰਹੀ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਬੱਸਾਂ, ਟਰੱਕਾਂ, ਟੈਂਪੂਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਵਾਹਨ ਸੁੱਕੀਆਂ ਅਤੇ ਧੂੜ ਭਰੀਆਂ ਸੜਕ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀਆਂ ਚਾਦਰਾਂ ਨਾਲ ਭਰੇ ਇਕ ਰਮਜ਼ੈਕਲ ਟੀਨ ਦੇ ਸ਼ੈੱਡ’ ਤੇ ਰੁਕਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਲਗਭਗ 450 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਇਕੋ ਇਕ ਜਗ੍ਹਾ ਹੈ, ਜਿਥੇ ਇਕ ਵਧੀਆ ਭੋਜਨ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਬਾਬਾ ਜੀ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਵੀ ਮਸ਼ਹੂਰ ਇਹ ਜਗ੍ਹਾ ਵਿੱਚ ਬਾਬਾ ਕਰਨੈਲ ਸਿੰਘ ਖਹਿਰਾ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।
ਬਾਬਾ ਜੀ ਨੇ ਆਈਏਐਨਐਸ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ “ਇਹ ਇਕ ਦੂਰ ਦੁਰਾਡੇ, ਕਬਾਇਲੀ ਖੇਤਰ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਪਿੱਛੇ ਲਗਭਗ 150 ਕਿਲੋਮੀਟਰ, ਅਤੇ ਤਕਰੀਬਨ 300 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੱਕ, ਇਥੇ ਇਕ ਵੀ ਢਾਬਾ ਜਾਂ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ‘ਗੁਰੂ ਕਾ ਲੰਗਰ’ ‘ਤੇ ਰੁਕਣਾ ਅਤੇ ਸਾਡੀਆਂ ਹੋਰਨਾਂ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ।’ ‘

ਇਹ ਛੋਟਾ ਜਿਹਾ ਲੰਗਰ ਘਰ ਇੱਕ ਜੰਗਲ ਵਾਲੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 11 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਇਤਿਹਾਸਕ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਭਾਗੋਦ ਸਾਹਿਬ, ਵਾਈ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਜਿਆਦਾਤਰਾ ਸਿੱਖ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨ ਆਉਂਦੇ ਹਨ।
ਇਹ ਉਹ ਸਥਾਨ ਸੀ ਜਿਥੇ 10ਵੇਂ ਪਾਤਸ਼ਾਹ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਠਹਿਰੇ ਸਨ। ਤਕਰੀਬਨ 125 ਸਾਲ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਹੋ ਗਿਆ। ਮਸ਼ਹੂਰ ‘ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਤਖ਼ਤ ਹਜ਼ੂਰ ਸਾਹਿਬ ਸੱਚਖੰਡ’ (ਨਾਂਦੇੜ), ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਦੇ ਪੰਜ ਤਖ਼ਤਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਹੈ।
ਬਾਬਾ ਜੀ ਨੇ ਕਿਹਾ “ਕਿਉਂਕਿ ਗੁਰੂਦੁਆਰਾ ਭਾਗੋਦ ਸਾਹਿਬ ਮੁੱਖ ਮਾਰਗ ਤੋਂ ਦੂਰ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ 1988 (32 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ) ਵਿਚ, ਇਹ ਮੁਫਤ ‘ਲੰਗਰ’ਇਥੇ ਆਪਣੀ ਸ਼ਾਖਾ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਸੀ। ਮੈਨੂੰ ਇਹ ਕੰਮ ਨੰਦੇੜ ਗੁਰੂਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਬਾਬਾ ਨਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜੀ ਅਤੇ ਬਾਬਾ ਬਲਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦੇ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਅਤੇ ਮਾਰਗ ਦਰਸ਼ਨ ਨਾਲ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ”

ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇੱਕ ਨਿਯਮਿਤ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਲੰਗਰ 24 ਮਾਰਚ ਦੇ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਤੋਂ ਹੀ ਇਹ ਲੱਖਾਂ ਭੁੱਖੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਵੱਡਾ ਸਹਾਰਾ ਬਣ ਗਿਆ, ਜਿੰਨਾਂ ਵਿੱਚ ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਲੌਕਡਾਊਨ ਵਿੱਚ ਫਸੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ, ਯਾਤਰੀਆਂ, ਟਰੱਕਰਾਂ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ।
ਬਾਬਾ ਜੀ ਨੇ ਕਿਹਾ “ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਲੋਕ ਆਉਂਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਲਗਾਤਾਰ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਂਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਜਾਤੀ, ਧਰਮ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਮੁਸਕਰਾਹਟ ਅਤੇ ਹੱਥ ਜੋੜ ਕੇ ਸਾਰਿਆਂ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ,… ਮੇਰੀ 17 ‘ਸੇਵਕਾਂ’ ਦੀ ਨਿਯਮਤ ਟੀਮ, ਸਮੇਤ 11 ਕੁੱਕ ਅਤੇ ਹੋਰਨਾਂ ਮਦਦਗਾਰਾਂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਇਹ ਟੀਮ ਬਿਨਾਂ ਰੁਕਾਵਟ ਅਣਥੱਕ ਸੇਵਾ ਕਰਕੇ ਹਰ ਕਿਸੇ ਲਈ ਤਾਜ਼ਾ ਤੇ ਗਰਮ ਭੋਜਨ ਦੀ ਸੇਵਾ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ। ”

ਲੰਗਰ ਦੀ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਬਰੈੱਡ ਜਾਂ ਬਿਸਕੁਟ ਦੇ ਨਾਲ ਚਾਹ ਦਾ ਨਾਸ਼ਤਾ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਖਾਣੇ ਤੁਵਰ ਦਾਲ, ਆਲੂ-ਵਾਦੀ ਅਤੇ ਆਲੂ ਵੰਗਾ ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਦੇ ਚਾਵਲ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਥੱਕੇ ਹੋਏ ਮਹਿਮਾਨਾਂ ਨੂੰ ਨਹਾਉਣ ਲਈ ਸਾਬਣ ਅਤੇ ਬੋਰਵੇਲ ਦਾ ਪਾਣੀ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੈ।
ਭੋਜਨ ਲਈ ਵਰਤੇ ਜਾਂਦੇ ਡਿਸਪੋਸੇਜਲ ਪਲੇਟਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਪਿਛਲੇ 10 ਹਫਤਿਆਂ ਵਿੱਚ 15 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਖੁਆਇਆ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪੰਜ ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕ ਲੰਗਰ ਵਿਚੋਂ ਪਾਰਸਲ ਲੈ ਗਏ ਸਨ, ਅਤੇ ਅਜੇ ਵੀ ਗਿਣੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।
ਇਥੇ ਇਕ ਹੋਰ ਵਿਲੱਖਣ ਪਹਿਲੂ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਵਿਚ ਭੁੱਖ ਦੇ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਲਗਭਗ 250 ਕੁੱਤਿਆਂ, ਬਿੱਲੀਆਂ, ਅਵਾਰਾ ਪਸ਼ੂਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਗੁੰਗੇ ਹੋਏ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਚੱਪਾ-ਗੁੜ ਖੁਆ ਰਹੇ ਹਨ।

  • 1.8K
  •  
  •  
  •  
  •